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Hivi  karibuni  zimejitokeza  juhudi  za  makusudi  za  kunikashifu  na  kujaribu
kunichafulia jina langu.  ]uhudi hizi zinaonekana kuhusishwa na uamuzi wangu
wa kuomba kuteuliwa kama mgombea nafasi ya Rais wa ]amhuri ya Muungano
wa Tanzania kupitia Chama cha Mapinduzi.

Uchafuzi huu wa makusudi umekuwa ukifanywa kupitia baadhi ya vyombo vya
habari,  na  kwa  kasi  ya  aina  pekee  kupitia  vikundi  vya  watu  waliopita  na
wanaoendelea  kupita  mikoani  na  wilayani  wakitupa  shutuma  za  kashfa  nzito
dhidi yangu familia yangu, uzalendo wangu na hata uhuru wangu.

Nilitafakari kwa muda mrefu kama kuna haja ya kusema lolote hasa kwa vile ri
imani yangu kwamba Watanzania wenzangu wanayaelewa fika mere yangu na
mapungufu yangu;  na kwamba kwa mantiki hiyo hawatakubah kudanganywa au
kuyunbishwa  kwa  uzushi  na  fitna.     Lalini  hapo  hapo  naelewa  funzo  la
kihistoria  kwamba  uongo  ukirudiwarudiwa  rnara  kwa  rnara  unaweza  kuanza
kutia wasi wasi na kubabaisha. Kwa hiyo hata kama ingekuwa hakuna zoezi hili
la uchaguzi ningepeswa kufafanua kuhusu shutuma kama hizo.

Pamoja na kwanba zipo shutuma kadhaa, sikusudii kuzigusia zote.
Hapa  nitataja  tu  shuturna  zile  ambazo  hurejewa  mara  kwa  mara.    Shutumai
nzito kuliko zote ni zfle zinazodiriki kunihusisha kwa namna moja au nyinche
na mauaji ya Rais  wa  Kwanza wa ]amhuri ya Watu wa  Zanzibar,  Marehemu
Mzee wetu Abeid Amani Karume mwaka 1972.   Wanaotoa shutuma na uzushi
huo  wanajua  fika  kwamba  mimi  kamwe  sikuhusika  wala  nisingehusika  na
uhalifu huo.   Wanaotoa uzushi huo bila ya shaka wanafanya hivyo kwa lengo la
kunichafulia jina langu.   Ni jambo  la kushangaza na kuhuzunisha sana kuona
kuwa licha ya misinal madhubuti tunayojivuriia katika Taifa letu, bado shutuma
nzito  kama  hizi  zinaweza  zikatolewa  kiholela  na  hata  kuchapishwa  katika
magazeti.

Mimi  niliteuliwa  kuwa  Balozi  kwenye  Umoja  wa  Mataifa  mwaka  1970  na
nilikuwa huko hadi 1980. Mzee Karume aliuawa tarehe 7 April 1972.   Siku hiyo
mini  nilikuwa  niko  Conakry,  Guinea  nikiongoza  mkutano  wa  Kamati  ya
Ukombozi  ya  Umoja  wa  Matalfa  ambayo  mimi  nilikuwa  mwenyekiti  wake.
Kifo  hicho  kilitushtusha,  kirfusikitisha  na  kutuhuzunisha  sote  tuliokuwepo
huko   Conakry   kama   kihvyowashtusha,   kuwasikitisha   na   kuwahuzunisha



mamilioni  ya  Watanzania  wenzangu.     Kwa  vile  nilikuwa  naongoza  Kamati
ambayo ilikuwa inatembelea nchi kadha za Afrika, kutoka Conalny, tulikwenda
Lusaka na baadae kupitia Dan es Salaam.

Baada  ya  ziara  hiyo,  nimekuwa  nikirudi  mara  kwa  mara  Tanzariia  -  Bara  na
Zanzibar   kwa   kipindi   chote   cha   miaka   ya   Sabini   na   wakati   wote   huo
sij ashutumiwa wala kuhojiwa.

Mwezi Novemba,1980 Marehemu Baba wa Taifa Mwalimu julius Kambarage
Nyerefe  aliniteua kuwa Waziri wa  Mambo ya Nje.    Kama  kweli  kulikuwa na
shutuma za namna hiyo ingeindaje akilini mwa Marehemu Mwalinu Nyerere
kuniteua  kuwa  Waziri  wa  Mambo  ya  Nje  kwa  miaka  mine  na  Viongozi  wa
Zanzibar  nao  wakae  kimya?.    Si  hivyo  tu,  baadaye  Mwalinu  aliniteua  kuwa
Waziri Mkuu wa Tanzania. Sasa suala la kujiuliza ni:   Kama mimi ningchusika
kwa narma yeyote ile na uhalifu huo, ]e! Baba wa Taifa ambaye lazima alikuwa
na taarifa zote juu ya mauaji hayo angeniteua kuwa Waziri Mkuu wake na kabla
ya  hapo  kunipiala  debe  nihpowania  Ukatibu  Mkuu  wa  Umoja  wa  Mataifa?
Inaintiaje akilini kwamba Mwalimu Nyerere amteue mtu mwenye tuhuma nzito
karma hizo kuwa Waziri wake Mhaiu.   Hivyo ndivyo  tunavyomuenzi Baba wa
Talfa letu? Ingeyunrfuhaje kwa Rais wa Awamu ya Phi, Mzee wetu, AI Haj Ali
Hassan Mwhyi anayetoka Zanzibar, naye kuniteua mimi kushika Wizara nyeti
kana ya Ulinzi na ]eshi la Kujenga Taifa na baadaye yeye na Viongozi wendne
wa Taifa letu kufanya kila jitihada ili nichaguliwe kuwa Katibu Mkuu wa Umoja
wa nchi Huru za Afrika?   Kama ningekuwa na tuhuma hizo, ingeinda akilini
mwa  Mwenyekiti  wa  Chama  cha  Mapinduzi,  Rais  Benjamin  Mkapa  kuniteua
kuwa  mjunbe  wa  Halrmshauri  Kuu  ya  Talfa  mafa  tu  baada  ya  kurejea
nyumbani, baada ya kumaliza muda wangu hama Katibu Mum wa OAU?

Ningependa kukunbusha pia kwarnba kabla  sijaenda Addis Ababa kwa muda
wa miaka tisa nilikuwa Mjumbe wa Halmashauri Kuu ya Talfa na Mjumbe wa
Kanati Kuu ya Chama cha Mapinduzi.  Katika kipindi hicho nilikuwa Mkuu wa
Idara ya Mambo ya Nje ya Chama na kwa mialra mitatu nilikuwa pia Katibu wa
Tune ya Ulinzi na Usalarna.

Ni  janibo  lililo  dhahiri  kwamba  tuhuma  hizo  zinazoendelezwa  kisirisiri  na
bayana ndani ya baadhi ya vyombo vya habari ni uzushi na uongo  mtupu na
wenye  lengo  moja  tu  la  kunichafulia  jina  langu  wakati  huu  wa  zoezi  la
kugombea  nafasi  ya  Urais  wa  ]anhuri  ya  Muungano  kwa  niaba  ya  CCM.
Tujiulize:   kutoa shutuna nzito kama hizo  ambazo zinahusu hata usalama wa
Talfa letu kwa madhurnuni tu ya kurnpaka mtu matope una falda gani kwa nchi
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na  jarii  yetu?  Nini  tharnani  ya  Ufais  utakaopatikana  kwa  kuwashambulia,
kuwazulia na kuwashutumu wasio na hatia yeyote?

]ambo   jinorie   linalosemwa   ni   lile   la   rangi   yangu   na   "Uarabu"   wangu.
Inashangaza kwamba katika kame hri ya 21  na tukizingatia misinal ya Chama
chetu  cha  Mapinduzi  bado  wapo  watu  ambao  wangetaka  kutumia  rand  na
ukabila kuwa ndio vigezo vya kupata uongozi.   Hapa ningependa tujikumbushe
mambo  rmwili ya msinal:  Kwanza,  Chama chetu  (CCM)  daima kimesimania
haki na kupinga ubaguzi wa aina yeyote ndani na nje ya nchi.   Pili, Tanzania ni
Taifa ambalo limejivunia rekodi yake ya kuwa mstari wa mbele kupinga ubaguzi
wa rand, ukabila, udini na uonevu wa aina yeyote ndani ya bara letu na duniani
kwa jumla.

Mini mwenyewe katika nyadhifa mbalimbah ambazo nimewahi kushika ndani
na  nje  ya  nchi  nimekuwa  muaminifu  na  muadilifu  katika  kutekeleza  sera  ya
Taifa letu katika jambo hilo.   Hivi sasa mini nawakilisha Bara la Afrika katika
Kikundi Andamizi cha watu watano mashuhuri duniani ambao wameteuliwa na
Katibu  Mkuu  wa  Umoja  wa  Mataifa  kusimamia  utekelezaji  wa  Maamuzi  ya
Mkutano wa Viongozi wa  Dunia uliofangrika Durban miaka  mine ihyopita, ih
kupambana na ubaguzi wa rants na aina zote za ubaguzi.

Na  huu  "Uafabu"  wangu  unaonekana  leo?  Nimehtumikia  Talfa  langu  kwa
miaka  41  katika  nyadhifa  mbali  kwa  uadilifu na uaminifu.    Nimefanya  hivyo
kama  Mtanzania  na  kama  Mwafrika.     Wakati  wote  huo  hckuna  aliyeutilia
mashaka Uzalendo wangu wala Uafrika wangu! Viongozi Wakuu wa Umoja wa
Afrika kwa kutambua mchango wangu nilioutoa katika Bara letu walinitunukia
medali ya dhahabu kule Durban mwezi wa ]ulai, mwaka 2002.   Viongozi hao
walinipa  tuzo  kwa  utumishi  uliotukuka,  kwa  niaba  ya  Waafrika  wa  Bara  letu
Watanzania wakiwemo.   Rais Thabo Mbeki kwa upande wake, na kwa niaba ya
wananchi na Serikali ya Afrika ya Kusini, mwaka jana alinitunukia Nishani ya
dhahabu   karma   rafiki   rnkuu   wa   Marehemu   Ohver   Talnbo   kwa   uongozi
niliouonyesha  na  mchango  nilioutoa  katika  harakati  za  kukomesha  ukoloni
katiha Bara la Afrika.   Ilikuwa ni heshima ya pekee kwangu kuwa Mtanzania wa
pill  baada  ya  Marehemu  Mwalimu ]ulius  Nyerere  kutunukiwa  nishani  hiyo.
Lakiri leo licha ya yote hayo, kwa sababu naomba nafasi ya uongozi wa Taifa
ghafla kuna wachache kwa sababu zao wenyewe wanaotaka kutuyumbisha.

Kuhusu  suala  hili  la  ukabila  ningependa  kuongeza  jambo  moja  tu.    Mini  ri
kweli mchanganriko wa damu ya IGarabu, Kinyamwezi na Kimanyema.   Mimi
ni  Mzanzibari  na  ni  Mtanzania  na  kuna  wengr  miongoni  mwa  Wazanzibari
wakiwemo viongozi wenye ha]i kama hiyo.



Lakini tokea lini kigezo  cha Chama chetu au Taifa letu kikawa katika misinal
hiyo.  Tunakwenda wapi?

Tangu tupate  Uhuru Watanzania tumeonyesha kwa vitendo kwarnba ubaguzi
hauna  nafasi  nchini  kwetu.     Wananchi  wa  Kinondoni  na  Watanzania  kwa
ujurnla   wanakunbuka   utumishi   na   uongozi   bora   wa   marehemu   Derek
Bryceson.    Vivyo  hivyo  wananchi  wa  Morogoro  na  Watanzania  kwa  ujumla
wanakunbuka utumishi uliotukuka wa marehemu Amir ]amal.   Wote wawili
walichaguliwa  na  kuchaguliwa  tena  bila  kujali  ranal  yao.    Tunakumbuka  pia
uturnishi  wa  kutukuka  uliotolewa  na  marehemu  Leader  Stiding  na  Mzee  AI
Noor Kassurn na wendneo.

Hata  sasa  tuna viongozi wengi wa ranal na kabila  mbali mbali katika  serikali
zetu  mbhi,  ndani  ya  Bunge  na  ndani  ya  Baraza  la  Wawakilishi.    Tukianza
ubaguzi  kwenye  kugombea  urais,  dhambi  hiyo,  karm  alivyosema  Mwalimu
Nyerere, haitaishia hapo.  Itaendelea kwenye uchaguzi wa wabunge, wawakilishi
na madiwani.   Tutabaguana kwenye siasa na ndani ya jamii.   Tutabaguana siyo
kwa ranti bali pia kwa ukabila na dini.   Tutakuwa tunevunja msinal mkubwa
wa unoja wa taifa letry msinal anbao umejenga amani, utulivu na mshikanano
wa Watanzania.

Shutuna  nyingive  inayosambazwa  ni  kuwa  ndugu  zangu  wote  wako  huko
katika  Ghuba  na  hasa  Oman.    Huo  ni  uzushi,  na  wanaozua  wanajua  fika
kwamba huo ni uongc> mtupu.   Mwenyezi Mungu alitubariki kuwa na finilia
kubwa.   Baadhi ya wadogo  zangu wamefariki.   Waliohal, Watano wako  hapa
Tanzania,   Wawi]i wako Denmark, mmoja yuko Kenya Q4ombasa), mwinSne
yupo  Canada,  mmoja yupo  Botswana  na wanne  wako  huho  Ghuba.    Lipi  la
ajabu?   Tokea lini  jambo  kama  hili  likawa  kigezo  cha  Chana  chetu  au Talfa
letu?   Kiongozi kuwa na ndugu nje ya nchi ni dharnbi?  ]e hakuna Mtanzaria
aliye na ndugu nje?   Na akiwa nao utanzania wake unapungua?   Tunakwenda
wapi?

Shutuna  nyingjne  inayosambazwa  lri  kwalnba  nilipokuwa  OAU  sikuwasaldia
Watanzania!  Hapa napenda nikumbushe yale niliyoyasema pale Mgulani kabla
sijaenda Addis Ababa kuchukua nafasi hiyo ya Ukatibu Mkuu katika karamu ya
kuniaga iliyoandaliwa na ]eshi  la  Ulinzi la Wananchi wa Tanzania.    Nilisema
nakwenda Addis  Ababa kutumikia  bara lote  la Afrika.    Ukiwa Katibu Mkuu,
maana yake  ni  kuwa  mtumishi wa  nchi  zote  za Bara  la Afrika;  na  si  Katibu
Mkuu  wa  Tanzania.     Kwa  miaka  kumi  na  miwhi  na  kwa  vipindi  vitatu
mfululizo,  ri]ijitahidi  kwa  uwezo  wangu  wote  kulitumikia  bara  letu  bila  ya
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upendeleo.        Na  ndio   maana  viongozi  wakuu  wa  Afrika  waliniamini  na
kuendelea kunipa heshima hiyo. Sisemi kwamba kila nililolifanya lilikuwa sahihi.
Lakini  najivunia  kwamba  wakati  wote  niliposhika  nafasi  hiyo  nilijitahidi  kwa
kikomo cha uwezo wangu wote kutekeleza majukumu yangu.

Namshukuru  Mwenyezi  Mungu  kwa  kunijaalia  kutumikia  Talfa  langu  katika
nafasi  mbalimbali.    Nirnepata  faraja  kubwa  sana  kwa  heshina  nhiyopewa  na
Chama changu na Taifa langu katika miaka yote hii. Marehemu Mzee Karume
ahiteua  kuwa  Balozi  wa ]amhuri  ya  Watu  wa  Zanzibar  huko  Cairo,  Misri
nikiwa   kijana  wa  miaka   22.     Alifanya   hivyo   si   kwa  kubahatisha   au   kwa
upendeleo  maalun.    Mzee  Karune  alitambua  mchango  wangu  katika  vugu
vugu la kupigala Uhuru wa Zanzibar.   Nilifanya kazi naye kwa karibu wakati
yeye akiwa Mwenyekiti na mimi nikiwa Katibu Mtendaji wa Umoja wa Vyama
vya  Upinzani   apNITED  FRONT  OF  OPPOSITION  PARTIES)   ambao
ulishirikisha  Afro-Shirazi  Party,  Afro-Shirazi  Youth  League,   Umma  Party,
Umma  Youth,  Zanzibar  and  Pemba  Federation  of  Labour,  Federation  of
Progressive  Trade   Unions,   All   Zanzibar  ]oumalsts   Organization   na  All
Zanzibar Students  Union.   Wakati huo  mimi pia nilikuwa Mhariri Mfuu wa
Gazeti la Vyama hivyo vya Upinzani.

Ni muhimu kuwa wakweli wa historia.   Kwani tukibadilisha au kupinda pinda
historia kwa utashi wa mtu au kundi la watu binafsi kuna hatari kwamba kila
kizazi kitajiandikia historia yake kwa maslahi yake,  na hiyo  haltakuwa historia
tena!

Mwisho ningependa kusisitiza kuwa katika kugombea nafasi hii kuna kushinda
au kutoshinda.   Mini nimejitayarisha kwa yote mawili.   Lakini kwa vyovyote
vile ni imani yangu kwanba wana CCM watakaokutana huko Dodoma tarehe 2,
3  na 4 mwezi Mei, 2005, watanihukumu kwa kuzingatia utumishi wangu kwa
Taifa letu,  kwa undi]ifu wangu, uaminifu wangu na uwezo wangu na  sio  kwa
tuhuma  na  shutuma  za  kupachikwa  na  wale  wasionitakia  mema.     Yeyote
atakayechaguliwa miongoni mwetu atahitaji msaada na ushirikiano wa wenzake
wote. Nawaomba Watanzania tuwe makini.  Tusiyumbishwe wala kupotoshwa.

Asanteni kwa kunisikiliza
23 / 4 / 2fwF>
Dar es Salaam


